புதன். ஆக 21st, 2019

சாம்பாருக்கு சொந்தக்காரர்கள் தமிழர்கள் அல்ல- மராத்தியர்களே.

சாம்பாரை முதன் முதலில் தயாரித்தது, மராத்தியர்கள் தான்,” என, பிரபல சமையல் கலை நிபுணர், குணால் கபூர்கூறியுள்ளார்.

சாம்பார் என்ற வார்த்தையைக் கேட்டாலே, தென் மாநிலங்களில் உள்ள பலருக்கு, நாக்கில் எச்சில் ஊறும். தமிழகத்தில் விருந்து என்றால், அதில் சாம்பாருக்கு நிச்சயம் இடம் உண்டு.வெங்காயம், முருங்கை, கத்தரி என, பல காய்கறிகளை பயன்படுத்தி, சாம்பார் வைக்கப்படுகிறது. சாம்பாரை முதலில் தயாரித்தது, தமிழர்கள் தான் என, பலரும் நினைக்கிறோம்.

இந்நிலையில், டில்லி யைச் சேர்ந்த குணால் கபூர், தனியார், ‘டிவி’ சேனல் ஒன்றில், சமையல் கலை நிகழ்ச்சியை நடத்தி வருகிறார். உலக உணவு தினத்தை முன்னிட்டு, சமையல் கலை நிகழ்ச்சியில், சாம்பார் பற்றி அவர் கூறியதாவது:

தென் மாநில உணவில், சாம்பார் முக்கியமான இடத்தைப் பிடித்துள்ளது. அதனால், சாம்பாரை தென் மாநில உணவு என, பலரும் கருதுகிறோம்.உண்மையில், முதன் முதலில், சாம்பார் வைத்தது, மராத்தியர்கள் தான். சத்ரபதி சிவாஜியின் மகன், சாம்பாஜி, மஹாராஷ்டிராவை ஆட்சி செய்த போது தான், சாம்பார் முதலில் தயாரிக்கப்பட்டுள்ளது.மன்னரை நினைவுபடுத்தும் வகையில், அதற்கு சாம்பார் என, பெயர் வைத்தனர். எனினும், இதற்கு, எழுத்து பூர்வமான ஆதாரம் எதுவும் இல்லை.

இப்போது, துவரம் பருப்பை பயன்படுத்தி, சாம்பார் வைக்கப்படுகிறது. அப்போது, உளுந்தம் பருப்பை பயன்படுத்தி, சாம்பார் வைத்தனர்.மராத்தியர்களுக்கு, போர்ச்சுகீசியர்கள் தான், மிளகாயை அறிமுகப்படுத்தினர். அதன் பின், நாடு முழுவதும் மிளகாயை, மராத்தியர்கள் பிரபலப்படுத்தினர். இப்போது, சமையலில் தவிர்க்க முடியாத ஒரு பொருளாக, மிளகாய் மாறியுள்ளது.இவ்வாறு அவர் கூறினார்.

தகவல் – கிராமத்தான் முயாஷா.

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

மயிலாடுதுறை இணையம்

https://www.mayilai.in

மயிலாடுதுறை இணையம்

அனைவருக்கும் வணக்கம், https://mayilai.in என்கிற இந்த இணையதளம் "மயிலாடுதுறை (Mayiladuthurai, Mayuram, Mayavaram)" என்கிற முகநூல் குழு நண்பர்களால் உருவாக்கப்பட்டது. இதில் நிருபர்களாகவும், ஆசிரியர்களாகவும் செயல்படும் அனைவருமே ஊதியமின்றி செயல்படும் தன்னார்வலர்களே. நம்மூர் செய்திகளை முதன்மை படுத்துவதும், சமூக தேவைகளுக்கு துணையாய் நிற்பதுமே நமது குறிக்கோள். முடிந்த வரை அனைத்து விதமான செய்திகளையும், கட்டுரைகளையும் இதனுள்ளில் கொண்டு வர முயற்சி செய்கிறோம். இந்த இணையத்தை மேலும் பயனுள்ளதாக்கி சிறப்பிக்க அனைவரது பங்களிப்பையும் வேண்டுகிறோம். எங்களோடு இணைந்து செயல்பட கீழே கொடுத்துள்ள இணைப்பில் பதிவு செய்து, அதன் கீழே கொடுத்துள்ள வாட்ஸாப் அல்லது முகநூல் செய்தியாக உங்கள் விருப்பத்தை வெளிப்படுத்துங்கள். அனைவருடைய பங்கெடுப்பிற்கும் எங்களது மனமார்ந்த நன்றி. - நிர்வாகிகள். https://mayilai.in/register/

பிரிவுகள்