திங்கள். ஆக 19th, 2019

பாதி மாயம் மீதி பிரசாதம்…!

வாமிக்கு நைவேத்யம் செய்யும்போது, ‘இதை மட்டும் இவரே சாப்பிட்டு விட்டால், யாராவது அடுத்து நைவேத்யம் செய்வரா…’ என்று வேடிக்கையாக சொல்வதுண்டு. ஆனால், உண்மையிலேயே ஒரு கோவிலிலுள்ள நரசிம்மர், அவருக்கு பிடித்த பானக நைவேத்யத்தில், ஒரு பகுதியை குடித்து, மீதியை நமக்கு பிரசாதமாகத் தருகிறார்.
பானக்கால நரசிம்மர் என்ற பெயர் கொண்ட இவர், ஆந்திர மாநிலம் விஜயவாடாவிலுள்ள மங்களகிரியில் கோவில் கொண்டிருக்கிறார்.
நமுச்சி என்ற அசுரன், பிரம்மாவிடம், ஈரமான அல்லது காய்ந்த பொருட்களால் தனக்கு அழிவு ஏற்படக் கூடாது என்று வரம் பெற்றான்.
இதை பயன்படுத்தி, அவன் தேவர்களுக்கு தொல்லை கொடுத்தான். இந்திரன், விஷ்ணுவைச் சரணடையவே, அவர் சக்கரத்தை ஏவினார். கடலில் மூழ்கி, நுரையில் புரண்டு, ஈரம் போலவும், காய்ந்தது போலவும் காட்சியளித்தது.
அது, சீறிப் பாய்ந்து, அசுரனின் தலையை அறுத்தது.
நமுச்சியை வதம் செய்த, விஷ்ணு, உக்கிர சக்தி மாறாமல் நரசிம்ம வடிவத்தில், மங்களகிரியில் தங்கினார். அவரை சாந்தப்படுத்த வெல்லம், எலுமிச்சைச் சாறு கலந்த பானகம் அளிக்கப்பட்டு வருகிறது.
குடம் குடமாக பானகம் குடிப்பவர் என்பதால், இவருக்கு, ‘பானக்கால நரசிம்மர்’ என்ற பெயர் சூட்டப்பட்டது.
நரசிம்மரின் சிலை, அகன்ற பித்தளை வாயுடன் உள்ளது. இந்த வாயில் நான்கைந்து சட்டி பானகத்தை ஊற்றுவார் , அர்ச்சகர். அப்போது, ‘மடக் மடக்’ என்னும் மிடறல் சத்தம் கேட்கும். குறிப்பிட்ட அளவு குடித்ததும், சத்தம் நின்று விடும்.
பின், பாதியளவு பானகம் நரசிம்மரின் வாயில் இருந்து வெளியேறும். அதை பாத்திரத்தில் பிடித்து பிரசாதமாக தந்து விடுவர். கோவிலிலேயே பானகம், விற்பனைக்கு வைத்துள்ளனர்.
கோவிலின் பின்புறம், லட்சுமி தாயார் சன்னிதி உள்ளது. நரசிம்மர் சன்னிதிக்கு வெளியே, ஒரு குகை வாசல் உள்ளது. இதில், விஷ்ணு சிலை இருக்கிறது. இந்த குகை, 9 கி.மீ., துாரம் கொண்டது. உண்டவல்லி என்னும் இடத்திலுள்ள, 25 அடி நீள ரங்கநாதர் சிலையை, இந்த பாதை சென்றடைகிறது. பாதுகாப்பு கருதி, குகை வாசல் மூடப்பட்டுள்ளது.
மலை அடிவாரத்தில் லட்சுமி நரசிம்மர் கோவில் உள்ளது. இங்கு, 11 நிலை கொண்ட, 153 அடி உயர கோபுரம் உள்ளது.
இந்த நரசிம்மர், பாண்டவர்களில் மூத்தவரான, தர்மரால் பிரதிஷ்டை செய்யப்பட்டவர். 108 சாளக்கிராம கற்களால் ஆன மாலை அணிந்திருக்கும் இவர், பட்டுபீதாம் பரதாரியாக காட்சி தருகிறார். ராஜ்யலட்சுமி தாயார் இங்கு அருள்கிறாள்.
விஜயவாடா- குண்டூர் சாலையில், 12 கி.மீ., துாரத்திலும், குண்டூரில் இருந்து விஜயவாடா வழியில், 21 கி.மீ., துாரத்திலும் மங்களகிரி பானக்கால நரசிம்மர் கோவில் உள்ளது.
பானக நரசிம்மர் இருக்கும் மலைக்கோவில், காலை, 6:00 மணி முதல் மதியம், 2:00 மணி வரையிலும், அடிவாரக் கோவில், காலை, 6:00 மணி முதல் மதியம், 12:30 மணி வரையும், மாலை, 4:00 மணி முதல் இரவு, 8:00 மணி வரையும் திறந்திருக்கும்.

நன்றி – தி.செல்லப்பா.
தகவல் – கிராமத்தான் முயாஷா.

மறுமொழி இடவும்

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன

மயிலாடுதுறை இணையம்

https://www.mayilai.in

மயிலாடுதுறை இணையம்

அனைவருக்கும் வணக்கம், https://mayilai.in என்கிற இந்த இணையதளம் "மயிலாடுதுறை (Mayiladuthurai, Mayuram, Mayavaram)" என்கிற முகநூல் குழு நண்பர்களால் உருவாக்கப்பட்டது. இதில் நிருபர்களாகவும், ஆசிரியர்களாகவும் செயல்படும் அனைவருமே ஊதியமின்றி செயல்படும் தன்னார்வலர்களே. நம்மூர் செய்திகளை முதன்மை படுத்துவதும், சமூக தேவைகளுக்கு துணையாய் நிற்பதுமே நமது குறிக்கோள். முடிந்த வரை அனைத்து விதமான செய்திகளையும், கட்டுரைகளையும் இதனுள்ளில் கொண்டு வர முயற்சி செய்கிறோம். இந்த இணையத்தை மேலும் பயனுள்ளதாக்கி சிறப்பிக்க அனைவரது பங்களிப்பையும் வேண்டுகிறோம். எங்களோடு இணைந்து செயல்பட கீழே கொடுத்துள்ள இணைப்பில் பதிவு செய்து, அதன் கீழே கொடுத்துள்ள வாட்ஸாப் அல்லது முகநூல் செய்தியாக உங்கள் விருப்பத்தை வெளிப்படுத்துங்கள். அனைவருடைய பங்கெடுப்பிற்கும் எங்களது மனமார்ந்த நன்றி. - நிர்வாகிகள். https://mayilai.in/register/

பிரிவுகள்